Tuổi Canh Tý 1960 kết hôn năm 2022 có được không?

Phong Thủy

Tuổi 1960 cưới vợ năm nào Vietduccomplex

Kết quả Canh Tý 1960 kết hôn năm Nhâm Dần 2022

Năm 2022 (Nhâm Dần) gia chủ 1960 (Canh Tý) là 63 tuổi (tuổi mụ), theo cách tính tuổi hạn của các cụ xưa nay thì gia chủ sẽ KHÔNG PHẠM KIM LÂU.

Năm 2022 là năm rất tốt cho gia chủ Canh Tý 1960 kết hôn, cưới hỏi lập gia đình.

Tử Vi Số Mệnh chúc hai bạn chọn được năm tốt kết hôn và tạo dựng cuộc sống gia đình luôn thuận hòa, hạnh phúc viên mãn!

Tuổi Canh Tý 1960 kết hôn, cưới vào năm nào thì tốt?

Mời gia chủ Canh Tý 1960 xem tuổi kết hôn, cưới vào năm nào thì tốt và năm nào là xấu ở bảng phân tích dưới đây từ chuyên gia Tử Vi Số Mênh.

Bảng tổng hợp gia chủ 1960 kết hôn, kết hôn năm nào thì tốt?

Năm xem kết hôn Phạm Kim Lâu 1960 kết hôn năm 2023 Phạm KIM LÂU thân 1960 kết hôn năm 2024 Không phạm KIM LÂU, thuận lợi cho việc cưới hỏi 1960 kết hôn năm 2025 Phạm KIM LÂU thê 1960 kết hôn năm 2026 Không phạm KIM LÂU, thuận lợi cho việc cưới hỏi 1960 kết hôn năm 2027 Không phạm KIM LÂU, thuận lợi cho việc cưới hỏi 1960 kết hôn năm 2028 Phạm KIM LÂU tử 1960 kết hôn năm 2029 Không phạm KIM LÂU, thuận lợi cho việc cưới hỏi 1960 kết hôn năm 2030 Phạm KIM LÂU súc 1960 kết hôn năm 2031 Không phạm KIM LÂU, thuận lợi cho việc cưới hỏi 1960 kết hôn năm 2032 Phạm KIM LÂU thân 1960 kết hôn năm 2033 Không phạm KIM LÂU, thuận lợi cho việc cưới hỏi

Kết hôn là một trong những sự kiện trọng đại nhất trong cuộc đời mỗi người. Dưới đây là những quy định cần biết trước và sau khi kết hôn.

Đọc thêm  Tuổi Mậu Thìn 1988 Năm 2022 Hợp Màu Gì? - PNJ Blog

Nữ đủ 18 tuổi, nam đủ 20 tuổi được kết hôn

Đây là một trong những điều kiện để đăng ký kết hôn được nêu tại khoản a Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình.

Cụ thể, điều kiện để nam, nữ đăng ký kết hôn là:

  • Nữ từ đủ 18 tuổi trở lên, nam từ đủ 20 tuổi trở lên.
  • Nam, nữ tự nguyện quyết định kết hôn.
  • Đáp ứng “3 không”: Không cùng giới tính, không bị mất năng lực hành vi dân sự, không thuộc trường hợp cấm kết hôn thì được phép kết hôn.

Nhiều mối quan hệ không được kết hôn với nhau

Một trong những điều kiện kết hôn là không thuộc các trường hợp bị cấm kết hôn nêu tại điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình.

Cụ thể:

  • Những người cùng dòng máu về trực hệ;
  • Những người có họ trong phạm vi ba đời;
  • Cha, mẹ nuôi với con nuôi; Người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.
  • Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn với người khác;
  • Người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ đang có chồng, có vợ.

Bắt buộc phải đăng ký kết hôn

Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình nêu rõ:

5. Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

6. Kết hôn trái pháp luật là việc nam, nữ đã đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng một bên hoặc cả hai bên vi phạm điều kiện kết hôn theo quy định tại Điều 8 của Luật này.

Căn cứ quy định này, việc kết hôn của nam, nữ chỉ được coi là đúng luật nếu đáp ứng điều kiện kết hôn theo Luật Hôn nhân và Gia đình cũng như phải đăng ký và do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền thực hiện.

Theo đó, căn cứ khoản 1 Điều 17 Luật Hộ tịch 2014, nam, nữ muốn đăng ký kết hôn thì sẽ phải thực hiện tại:

Ủy ban nhân dân cấp xã, phường, thị trấn nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ là công dân Việt Nam đăng ký kết hôn tại Việt Nam.

Ủy ban nhân dân cấp huyện nếu là:

  • Công dân Việt Nam với người nước ngoài;
  • Công dân Việt Nam cư trú ở trong nước với công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài;
  • Công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài với nhau;
  • Công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài với công dân Việt Nam hoặc với người nước ngoài.
Đọc thêm  Nam nữ sinh năm 1980 (Canh Thân) nên kết hôn với tuổi gì, năm

Tài sản chung của vợ chồng gồm những gì?

Căn cứ Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình, tài sản chung của vợ chồng gồm:

  • Tài sản do vợ, chồng tạo ra trong thời kỳ hôn nhân;
  • Thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân gồm: Tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, tài sản xác lập quyền sở hữu với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước…
  • Tài sản vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung;
  • Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn.
  • Tài sản không có căn cứ chứng minh là tài sản riêng.

Đây là tài sản thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

Mua nhà trong thời kỳ hôn nhân có thể là tài sản riêng

Như phân tích ở trên, quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở nếu được hình thành trong thời kỳ hôn nhân sẽ là tài sản chung của vợ, chồng bởi đây là tài sản do vợ, chồng tạo ra trong thời kỳ hôn nhân.

Đồng thời, Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định tài sản riêng vợ, chồng gồm:

  • Tài sản vợ, chồng có trước khi kết hôn.
  • Tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân.
  • Tài sản hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng…

Tuy nhiên, khoản 1 Điều 35 Luật Hôn nhân và Gia đình khẳng định:

Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

Do đó, nếu vợ, chồng có thể thỏa thuận nhà mua trong thời kỳ hôn nhân là tài sản riêng thì ngôi nhà đó sẽ là tài sản riêng của vợ hoặc của chồng theo thỏa thuận này.

Chửi mắng vợ/chồng bị phạt đến 1 triệu đồng

Hành vi lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm vợ, chồng hoặc các thành viên khác trong gia đình sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng – 01 triệu đồng theo quy định tại khoản 1 Điều 51 Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Tương tự, hành vi đuổi vợ, chồng ra khỏi nhà cũng có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 – 300.000 đồng; Thường xuyên đe dọa bằng bạo lực để buộc vợ, chồng ra khỏi nhà bị phạt tiền từ 300.000 – 500.000 đồng.

Ngoại tình có thể đi tù

Xử phạt hành chính

Đọc thêm  Người tuổi Bính Dần 1986 mua hoặc xây nhà năm nào tốt nhất?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 59 Nghị định số 82 năm 2020, vợ, chồng có thể bị xử phạt hành chính từ 03 – 05 triệu đồng với một trong các hành vi ngoại tình sau đây:

  • Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
  • Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
  • Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ.

Chịu trách nhiệm hình sự

Người nào đang có vợ/có chồng mà chung sống như vợ/chồng với người khác hoặc chưa có vợ/chồng mà chung sống như vợ/chồng với người mình biết rõ là đang có chồng/vợ có thể phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 182 Bộ luật Hình sự về Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng nếu:

  • Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;
  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Theo đó, mức phạt tù sẽ là phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

Ngoài ra, còn có thể bị phạt tù từ 06 tháng – 03 năm nếu làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát hoặc đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Vợ đang có thai chồng không được ly hôn

Đây là nội dung được nêu tại khoản 3 Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014:

Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Do đó, mặc dù vợ, chồng hoặc cả hai người đều có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn nhưng theo quy định trên, khi vợ đang có thai thì chồng không được yêu cầu ly hôn.

Quy định này đồng nghĩa chỉ áp dụng với chồng khi vợ có thai mà người vợ đang mang thai nếu muốn ly hôn với chồng thì không bị pháp luật hạn chế.

Khi ly hôn, tài sản có thể chia đôi

Khi ly hôn, vợ chồng có thể thỏa thuận với nhau về việc chia tài sản chung. Tuy nhiên, nếu không thỏa thuận được thì theo khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và Gia đình, tài sản chung vợ, chồng có thể được chia đôi nhưng tính đến các yếu tố:

  • Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
  • Công sức đóng góp của vợ, chồng;
  • Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Tái hôn với vợ/chồng cũ, phải đăng ký kết hôn lại

Quy định về tái hôn hiện chưa có văn bản nào quy định cụ thể tuy nhiên, khoản 2 Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình nêu rõ:

Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn

Do đó, nam, nữ sau khi ly hôn mà muốn quay lại với nhau, xác nhận quan hệ vợ chồng hợp pháp thì phải thực hiện đăng ký kết hôn theo quy định.

Nguồn: https://luatvietnam.vn/dan-su/truoc-va-sau-khi-ket-hon-568-16013-article.html

Tử Vi Số Mệnh